Hướng dẫn tham gia bảo hiểm sau khi thôi việc

Thảo luận trong 'BHXH, BHYT, BHTN' bắt đầu bởi TuanCa, 20/7/17.

Lượt xem: 412

  1. TuanCa

    TuanCa Giảng viên Đại lý thuế Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    6/8/15
    Bài viết:
    329
    Đã được thích:
    257
    Điểm thành tích:
    48
    Giới tính:
    Nam
    VnAccounting.Net - Thông báo ngừng hoạt động từ 30/09/2017



    (Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thu (TP. Hà Nội) sinh năm 1971, từ tháng 12/2007 đến tháng 12/2016 làm việc và đóng BHXH tại 1 Công ty tư nhân. Nay bà Thu đã thôi việc, nếu bà muốn đóng tiếp BHXH, BHYT tự nguyện thì cần làm những thủ tục gì?

    Về vấn đề này, BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau:
    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ về đối tượng tham gia BHXH tự nguyện: “Là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định tại khoản 4 Điều 2 Luật BHXH”.

    Thủ tục tham gia BHXH tự nguyện được quy định như sau: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu TK01-TS); Sổ BHXH (đối với người đã có sổ BHXH); Giấy xác nhận đã thu hồi sổ BHXH (đối với người đã hưởng BHXH 1 lần); Mẫu TK3-TS, D05-TS (đối với đơn vị đại diện cho người lao động tham gia BHXH tự nguyện) nộp cho đại lý thu hoặc cơ quan BHXH tại nơi cư trú.

    Mức đóng BHXH tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn theo khoản 2 Điều 5 Luật BHXH. Cụ thể, mức đóng và phương thức đóng được quy định tại Điều 87 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014. Như nội dung câu hỏi của bà nêu thì bà thuộc đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình.

    Chinhphu.vn
     

  2. Đang tải...


Chia sẻ trang này